collapse

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกพึ่งอายุได้ 4 เดือน อยากสอนลูกค่ะ ทำได้ไหม  (อ่าน 3556 ครั้ง)

ออฟไลน์ noknoika

• นักศึกษา
  • *
  • น้ำใจ: +0/-0
ตามหัวข้อเลยค่ะ ชื่อนกนะคะ น้องพึ่งอายุได้ 4 เดือนกว่าๆ หาข้อมูลสอนลูก และเล่นกับลูกแล้วเปิดมาเจอเว็บนี้ อยากรู้ว่าอายุขนาดนี้จะสอนอะไรดี และจะเล่นกับลูกยังไงดี

ขอคำแนะนำและฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ :67:

ออฟไลน์ Elle

• Administrator
  • ผู้ช่วยศาสตราจารย์
Re: ลูกพึ่งอายุได้ 4 เดือน อยากสอนลูกค่ะ ทำได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 04:06:10 am »
ออกตัวก่อนนะคะ ลูกชายเลยวัยเบบี้มาแล้ว พยายามย้อนเวลาไปสู่อดีตค่ะ เด็กในวัย 4 เดือนกำลังเรียนรู้โลกรอบตัว กำลังเริ่มคว่ำเริ่มอยากคลื่นไหว ของเล่นของหาของเล่นที่มีพื้นสัมผัสหลากหลาย ทั้งไม้ กระดาษเเข็ง พลาสติกและผ้า เพื่อกระตุ้นประสาทสัมผัสการรับรู้นะคะ นอกจากนี้หนังสือเด็กพวกหนังสือผ้า หนังสือที่มีลวดลายตัดกันสีขาวดำ เเดง ก็จะช่วยกระตุ้นประสาทการมองเห็นและสร้างความอยากรู้อยากเห็นให้ลูกเรา

ส่วนการสอนลูก หากเคยอ่านบทความเกียวกับสมองซีกขวาและเกล็นน์ โดแมนมาบ้าง จะทราบว่าพ่อแม่เริ่มสอนลูกกันตั้งแต่วัยเล็กๆเลยค่ะ 4 เดือนนี่ก็เริ่มสอนกันได้แล้ว หลักการสอนคือต้องเเฟรชให้ไว และใช้เวลาให้สั้นๆ
อ่านข้อมูลการเเฟรชบัตรคำได้ที่นี่ค่ะ

http://homeschoolthailand.com/how-to-use-flashcards/

เทคนิคการเล่นกับลูกค่ะ
http://homeschoolthailand.com/how-to-play-with-toddlers/

และสุดท้าย อยากให้อ่านเกี่ยวกับ Glenn Doman ถ้ามีคำถามเพิ่มเติมก็สอบถามได้ค่ะ
http://homeschoolthailand.com/glenn-doman/

ออฟไลน์ noknoika

• นักศึกษา
  • *
Re: ลูกพึ่งอายุได้ 4 เดือน อยากสอนลูกค่ะ ทำได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:41:30 am »
ถ้าอยากสอนลูก จะสอนพร้อมกันทีเดียวหลายวิชาได้หรือเปล่าคะ เห็นมีดนตรี เลข และภาษาอังกฤษ เด็ก 4 เดือนจะรับได้ไหมคะ
และจัดตารางเรียนอย่างไรคะ

ออฟไลน์ Elle

• Administrator
  • ผู้ช่วยศาสตราจารย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 12:47:11 am »
คำถามคลาสสิคเลยค่ะ  :050:

เด็กขนาดนี้ แม่แอ๋วไม่อยากใช้คำว่าเรียนหรือสอนนะ เพราะเค้าไม่ได้ "เรียน" แต่เค้าซึบซับข้อมูลที่พ่อแม่ป้อนให้ในชีวิตประจำวัน เด็กเล็กๆสามารถรับข้อมูลได้จำนวนมหาศาลผ่านสมองซีกขวา ดังนั้นถ้าเรามีอะไรที่อยากสอนเค้า ก็จงทำไปเถอะค่ะ แต่ต้องทำให้ถูกหลักนะ อย่าไปยัดเยียดหรือคิดว่าเค้าต้องจ้องมองเราแบบตั้งใจ ตั้งใจฟังเหมือนเด็กโต แบบนั้นเป็นการคาดหวังที่ผิดๆสำหรับเด็กในวัยนี้

หากต้องการสอนภาษา วิธีที่ง่ายที่สุดคือเริ่มพูดภาษานั้นๆกับเค้า ถ้าสบายใจที่จะใช้สื่อสอนก็ลองนำ โปรแกรม Brillkids มาให้เค้าดู แต่ถ้ายังกลัวปัญหาเรื่องเด็กกับหน้าจอ แนะนำให้ใช้บัตรคำกระดาษในการสอนเค้า  เราจะสอนอะไรก็ได้ขอให้เราทำด้วยความสบายใจ และทุ่มเทและสนุกกับการสอนลูกให้เต็มที ถ้าเรามัวแต่สอนไปกลัวไป อาจจะไม่ได้ผลที่ดีนักค่ะ

การจัดตาราง ถ้าเราทำงาน ก็ทำกิจกรรมช่วงเช้าก่อนเราไปทำงาน และอีกรอบหลังเลิกงาน การสอนเด็กใช้เวลาน้อยมาก รอบละไม่เกิน 1-5 นาที ถ้าเราเป็นแม่บ้านก็จัดตารางตามสะดวกของลูกเลยค่ะ อารมณ์ดีเมื่อไหร่สอนได้เลยทันที ^^

* กระทู้ล่าสุด